![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgiA2lx97I5BwgR5Az67U9mS6jcBfsu98Bn7UZMUMirY3ZgvHIviwRibHOh4NfcGCHuRIDWQ98HpAEzszXGJ5PWcz-RpwlcLlOx7VC6l8yD1dZFpU1VU8EQ8ClsgwGBxxYlVHdQ3eT8arI/s16000/%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2+%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2588%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25A7+%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B6%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587.JPG)
ในช่วงปลายฝนต้นหนาวแบบนี้ หลาย ๆ คนคงกำลังมองหาสถานที่ท่องเที่ยวพักผ่อนหย่อนใจใกล้ ๆ กรุงเทพฯ อยู่แน่ ๆ ดังนั้น วันนี้เราขอพาเพื่อน ๆ ไปเที่ยวสวนผึ้ง จ. ราชบุรี บอกเลยว่าบรรยากาศดีไม่แพ้ที่ไหน ๆ อย่างแน่นอน
และที่พักสวนผึ้งที่เราจะมารีวิวในวันนี้นั้นก็คือ La Toscana Resort รีสอร์ทที่มีกลิ่นอายความเป็นเมืองชนบทของประเทศอิตาลี่เรียกได้ว่ายกบ้านจากแคว้นทัสคานีมาไว้ที่สวนผึ้ง ราชบุรีเลยก็ว่าได้ และยิ่งตอนที่เราไปในช่วงหน้าฝน ต้องบอกเลยว่าถึงแม้อากาศส่วนใหญ่จะครึ้มฟ้าครึ้มฝน แต่ก็ยิ่งทำให้บรรยากาศภายในรีสอร์ทนั้นดูโรแมนติกมากยิ่งขึ้น ไม่ว่าคุณจะไปเที่ยวสวนผึ้งกับแก๊งเพื่อน ครอบครัวหรือแม้แต่คนรู้ใจ ก็บอกเลยว่าคุ้มค่าและหายเหนื่อยแน่นอน
การเดินทางไปยัง La Toscana Resort สวนผึ้ง
เราเลือกเดินทางโดยการขับรถส่วนตัวไป เพราะสะดวกสุด ๆ อีกทั้งยังสามารถแวะสถานที่ท่องเที่ยวอื่น ๆ ในอำเภอสวนผึ้งราชบุรีได้อีกด้วย โดยเส้นทางที่เราไปนั้นก็คือ เส้นพระราม 2 ธนบุรี-ปากท่อ ใช้เวลารวม ๆ แล้วก็ประมาณเกือบ ๆ 2 ชั่วโมงถึงเข้าเขตอำเภอสวนผึ้ง ส่วนขากลับเรากลับทางถนนเพชรเกษม ตัดผ่านนครปฐม ดู ๆ แล้วทางนี้เหมือนใกล้กว่ายังไงยังงั้น
การจองที่พัก La Toscana Resort สวนผึ้ง
เราจองที่พักโดยตรงกับทางรีสอร์ททางโทรศัพท์ หรือสามารถจองผ่าน Agoda ก็ได้ ตอนที่เราจะไปคือ จองล่วงหน้า 1 วันเท่านั้น โชคดีมากที่ยังมีห้องว่าง ใครที่วางแผนจะไปก็แนะนำให้จองล่วงหน้าเผื่อไว้จะดีกว่า ยิ่งเป็นช่วงวันหยุดหรือวันเสาร์อาทิตย์ด้วยแล้ว คนเข้าพักคงเต็มแน่นอน
![จองที่พักสวนผึ้ง La Toscana Resort ผ่าน Agoda คลิกที่รูปได้เลย! จองที่พักสวนผึ้ง La Toscana Resort ผ่าน Agoda คลิกที่รูปได้เลย!](//pix8.agoda.net/hotelImages/186014/-1/a3b292ed6fbe340ffd1b2cca7b4372a1.jpg?s=240x180) |
จองที่พักสวนผึ้ง La Toscana Resort ผ่าน Agoda คลิกที่รูปได้เลย! |
แวะฝากท้องที่ร้านอาหาร Coro Field สวนผึ้ง
เราขับรถจากกรุงเทพฯ มาถึงสวนผึ้งใช้เวลาประมาณเกือบ ๆ 3 ชั่วโมง ฝนมาตกหนักตรงทางเข้าสวนผึ้งเลยทำให้แพลนที่ว่าจะไปนั่งคาเฟ่ระหว่างทางเข้ารีสอร์ทล่มไม่เป็นท่า แต่ถึงอย่างนั้นก็เถอะ ก็ยังดีที่ได้แวะฝากท้องไว้กับร้าน Coro Field ร้านอาหารอีกหนึ่งร้านที่อยากแนะนำให้แวะเมื่อไปเที่ยวสวนผึ้ง ที่นี่ไม่ใช่มีเพีงแค่โซนคาเฟ่ให้นั่งถ่ายรูปเล่น ๆ ระหว่างรออาหารมาเสริฟแล้ว แต่ข้างในยังมีฟาร์มและสวนผักสไตล์ญี่ปุ่นให้ได้เดินถ่ายรูปเล่น ๆ บวกกับได้ลิ้มรส โทมิ เมล่อน สมูธตี้สด ๆ ให้หายเหนื่อยอีกด้วย
ร้านอาหาร Coro Field
เปิดทำการ: 09:30
โทร: 092 569 4791
เช็คอินเข้าที่พัก La Toscana Resort สวนผึ้ง
![ร้านอาหาร Cucina La Toscana สวนผึ้ง ร้านอาหาร Cucina La Toscana สวนผึ้ง](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoW6huWy79VRyfSFgorqh_N3HN3ke9dvg_CCZ418KXVJgvm-Ezak4y7OIa6ZTIcsFaQ-RgPKnyXRheb369J40wN2NQhn_DCvFVQHgBqPIi7nGaee73NrjF_JzkTJYjHYqmoU8tFP2v74o/s16000/la+toscana+suan+phueng+review.jpg) |
ร้านอาหาร Cucina ภายใน La Toscana สวนผึ้ง |
![ร้านอาหาร Cucina La Toscana สวนผึ้ง ร้านอาหาร Cucina La Toscana สวนผึ้ง](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgKccU4GphSsTsAm82fA2vu3YZXMQPmKr8Vw5U1SW4hI8Jz11SqFN065FbcoQBl7Srou9x_7Wwl9hhQHy9WnlUukavJB2aakwhXQGKok72LN7zd_E8OQ12OfmU3owx__vxCOavaq0de6VU/s16000/la+toscana+%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B6%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587+%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B5.jpg) |
วิวจากชั้น 2 ของห้องอาหาร Cucina |
พอมาถึงที่ La Toscana รีสอร์ท เราก็ทำการเช็คอินกันเหมือนกับที่พักทั่ว ๆ ไป มี Welcome Drink ให้คนละแก้ว พอให้จิบให้หายเหนื่อย จากนั้นก็จะมีพี่พนักงานพานั่งรถกอล์ฟขับไปส่งยังห้องพักที่เราจองไว้ จริง ๆ ก็ไม่ไกลจากล็อบบี้เท่าไหร่ แต่เพราะมีกระเป๋ากับสัมภาระด้วย การนั่งรถเลยจะสะดวกกว่า
ห้องพักที่เราเข้าพักนั้นเป็นห้องที่มีชื่อว่า Rosaline หรือห้อง Bath Suite ห้องใหญ่ชั้นล่างของตึกพาราสโซมีระเบียงด้านหน้า ซึ่งสามารถมองเห็นวิวสวนเขาวงกตและเดินไปยังสระว่ายน้ำที่อยู่ข้างหน้าได้เพียงแค่ไม่กี่ก้าวเท่านั้น
ห้อง Roseline ไม่เพียงแค่อยู่ใกล้ ๆ กับสระว่ายน้ำและสวนเขาวงกตเท่านั้น แต่ไฮไลท์ของห้องนี้ก็เรียกได้ว่าคุ้มค่า คุ้มราคาจริงอะไรจริง เพราะภายในห้องนั้น ต้องบอกเลยว่ากว้างมาก ๆ และยังเต็มไปด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกที่ครบครัน จัดเต็มในแบบฉบับรีสอร์ท 4 ดาว ไม่ว่าจะเป็น
- ห้องนอนขนาดใหญ่พิเศษ แยกโซนแต่งตัวกับห้องพักผ่อนด้วยม่านขนาดใหญ่
- เตียงขนาดคิงส์ไซส์พร้อมมุ้ง [ไม่มียุงนะ]
- ห้องอาบน้ำฝักบัวและอ่างกลมขนาดใหญ่ที่เห็นวิวต้นไม้หลังรีสอร์ทแบบใกล้ชิดธรรมชาติ
- โซนแต่งตัวพร้อมกระจกบานใหญ่ตามสไตล์ His & Her
- ทีวีขนาดใหญ่พร้อมโซฟาหนังตัวแอล ไว้นอนดูหนังได้อย่างเต็มตา
- มุมโต๊ะทำงาน
- ระเบียงชมวิวหน้าบ้าน
- มินิบาร์
รวม ๆ แล้วคือห้องใหญ่มากแบบว่าถ้าเพิ่มเตียงเสริมก็คงจะได้ทั้งครอบครัว ห้องน้ำก็กว้างขวางมี Rain Shower ให้
ปล. ที่นี่มี Bath foam ให้ด้วย ไม่ต้องเสียตังไปซื้อ Bathbomb ให้เปลือง
บรรยากาศภายใน La Toscana รีสอร์ท
ในวันที่เราเช็คอินนั้นก็เมฆหนาตลอดทั้งเส้นทาง มาเริ่มได้เห็นท้องฟ้าจริง ๆ ก็ใกล้จะถึงที่พักแล้ว พอมาถึงแล้วก็หายเหนื่อยเลย ที่พักน่ารักกว่าที่คิด แอบเห็นหมอกจาง ๆ บนยอดเขาด้วย เราเลยรีบเอาสัมภาระไปเก็บในห้องแล้วเดินถ่ายรูป สูดอากาศเย็น ๆ ก่อนเข้าห้องไปอาบน้ำพักผ่อน
ภายในรีสอร์ท La Toscana นั้นถือว่าออกแบบตำแหน่งการวางห้องพักและสวนต้นไม้ได้อย่างดี เห็นเล็ก ๆ แบบนี้แต่มุมถ่ายรูปเพียบ มุมสระว่ายน้ำก็คือ ดีงาม ถึงสระจะไม่ใหญ่มาก แต่ออกแบบมาได้เข้ากับสวนรอบ ๆ ได้เป็นอย่างดี
ตรงสระน้ำมีบาร์เครื่องดื่มด้วย แต่ตอนเราไปเป็นช่วงที่งดจำหน่ายแอลกอฮอล์ก็อาจจะมีเซ็งหน่อย ๆ เลยเดินขึ้นบันไดตรงหลังบาร์น้ำขึ้นไปถ่ายรูปวิวบนชั้นดาดฟ้า อากาศดีมาก ๆ
รีวิวประสบการณ์ส่วนตัวในการเข้าพักที่ La Toscana รีสอร์ท สวนผึ้ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjMZfnkL8qsj5kxtpf8LhMneKMGif8LOb8Dhpp1m1PmKiV_J07zK4xYiLTeTPq4rEU4a14LTKHmNpnomrFnxOL-uZQQQj56Vjt65gnoTLvKX3Qo1JpJhHovzf_Q0I_R33xKPEhHEAfsycU/s16000/%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25A7+%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B6%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587+la+toscana+%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A7.jpg)
- ห้องพักมีหลายแบบมาก น่าพักทุกห้อง มีทั้งแบบแยกเป็นหลัง ๆ สำหรับครอบครัวหรือคู่รักที่ต้องการความเป็นส่วนตัวด้วย ค่ำ ๆ เห็นหลายห้องทำบีบีคิวกินกันบนชั้นดาดฟ้า เสียงไม่ดัง เพราะบ้านแต่ละหลังอยู่ห่างก็พอสมควร
- ถ้าจะจองห้องพักใกล้สระน้ำก็ต้องทำใจนิดนึง เพราะจะมีเด็ก ๆ เล็ก ๆ หรือกลุ่มแขกที่มาเล่นน้ำหลายคน ๆ ส่งเสียงดังมาถึงหน้าห้อง แต่ถ้าอยู่ในห้องก็ไม่ได้ยินเท่าไหร่ ถ้าฝนตกหรือไม่มีแขกก็เงียบ พักผ่อนได้สบายใจ
- ชอบที่มี Bathfoam ของโรงแรมให้เลย ดีมาก เพราะเชื่อว่าหลายคนไม่ได้เตรียมไป
- อาหารเช้ามีไม่หลากหลายเท่าไหร่ พนักงานบริการดี ยิ้มแย้มแจ่มใส
- เราไปในวันธรรมดา เอาคอมไปนั่งทำงานเปลี่ยนบรรยากาศ แต่ดันเจอห้องข้าง ๆ โทรศัพท์เสียงดังมาก พูดไม่หยุด เลยโทรหา reception จากนั้นไม่ถึง 5 นาที ขับรถกอล์ฟมาอย่างไว ถือว่าทำงานไวมาก ๆ
- ถ้าหากใครอยากทานมื้อค่ำพร้อมวิวสุดโรแมนติกสามารถเดินไปชั้น 2 ของล็อบบี้ได้เลย หรือถ้าหากใครอยากทานอาหารไทยอร่อย ๆ ก็แนะนำร้านครัวม่อนไข่ อยู่ใกล้ ๆ ขับรถไปประมาณ 3 นาที ไม่แนะนำให้เดินไปเพราะทางมืดมากและมีน้องหมาเยอะมาก
สรุปแล้วใครที่กำลังมองหาที่เที่ยวหน้าฝนที่เดินทางไม่ไกลจากกรุงเทพฯ หรืออยากเปลี่ยนบรรยากาศจากไปเที่ยวเขาใหญ่ เปลี่ยนเป็นมาพักผ่อนเช็คอินที่เที่ยวสวนผึ้ง ราชบุรี ก็แนะนำให้ไปเช็คอินที่พัก La Toscana ดูได้ ส่วนตัวถ้ามีโอกาสอีกก็จะกลับไปอีกแน่นอน เพราะยังมีห้องพักอีกหลาย ๆ แบบที่อยากไปพักมาก ๆ
บ๊ะบาย,
โบโกะ เที่ยวอิตาลี่ทิพย์ ณ สวนผึ้ง ~
แสดงความคิดเห็น